Share Facebook
Góp ý
Điều kiện cấp giấy chứng nhận QSD đất
Thứ hai, 03 Tháng 11 2014 11:01
Hỏi: Năm 1965, ba tôi có để cho cô tôi canh tác trên một miếng đất do ông cố để lại. Khi cô tôi mất vào năm 2009 thì con của cô tiếp tục sử dụng đất đến nay.
Nay ba tôi làm thủ tục cấp giấy đỏ toàn bộ đất thì người cháu trên và một người cháu nữa (cũng đang sử dụng một phần đất) tranh chấp. Vậy ba tôi phải làm sao?

Hoàng Minh Tính (dautu-ct@…)

 

quyen su dung dat 

 
- Trả lời:

Theo khoản 4 Điều 50 Luật Đất đai năm 2003, hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất không có các loại giấy tờ quy định nhưng đất đã được sử dụng ổn định từ trước ngày 15-10-1993, nay được UBND cấp xã xác nhận là đất không có tranh chấp, phù hợp với quy hoạch sử dụng đất thì được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và không phải nộp tiền sử dụng đất.

Nếu đang có tranh chấp đất thì cha ông không được xem xét cấp giấy chứng nhận. Cha ông có thể gửi đơn đề nghị UBND cấp xã hòa giải và nếu hòa giải không thành thì yêu cầu UBND cấp huyện (và sau nữa là UBND cấp tỉnh) giải quyết. Căn cứ vào quyết định giải quyết đã có hiệu lực, cha ông có thể làm thủ tục cấp giấy đỏ.

LS LÊ BỬU THÀNH
(Theo PL TPHCM)

 


Tin mới hơn:
Tin cũ hơn:
http://vinpearl.gfpro.net/ http://gfpro.net/index.php/component/content/article/88-chao-ban-can-ho/28872-mua-nha-o-ngay-hung-phat-silver-star-mt-nguyen-huu-tho-gia-chi-1-7-ty-2pn
0938.63.62.83 Đầu trang